Hỏi: Quanh khu vực tôi sống, một số gia đình xây nhà thường đổ cát hoặc đá ra lấn chiếm lòng đường gây cản trở giao thông, làm thiệt hại đến sức khoẻ, tài sản của người khác. Xin hỏi, trong trường hợp nào thì người có hành vi đổ cát, đá ra lòng đường bị truy cứu trách nhiệm hình sự? (Hoàng Văn Nam, TP Phủ Lý, tỉnh Hà Nam)

Trả lời: Căn cứ điểm đ khoản 1 Điều 203 Bộ luật Hình sự 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009) tội cản trở giao thông đường bộ quy định người nào có hành vi lấn chiếm, chiếm dụng vỉa hè, lòng đường cản trở giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khỏe, tài sản của người khác thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

Theo khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch số 09/2013/TTLT-BCA-BQP-BTP-VKSNDTC-TANDTC ngày 28/8/2013 của Bộ Công an, Bộ Quốc phòng, Bộ Tư pháp, VKSND tối cao, TAND tối cao hướng dẫn áp dụng quy định tại Chương XIX của Bộ luật Hình sự về các tội xâm phạm trật tự, an toàn giao thông về một số tình tiết là yếu tố định tội hoặc định khung hình phạt thì: “Gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khỏe, tài sản của người khác hoặc gây hậu quả nghiêm trọng quy định tại khoản 1 Điều 203 Bộ luật Hình sự là một trong các trường hợp sau đây:

a) Làm chết một người;

b) Gây tổn hại cho sức khỏe của một đến hai người với tỷ lệ thương tật của mỗi người từ 31% trở lên;

c) Gây tổn hại cho sức khỏe của từ hai người trở lên với tỷ lệ thương tật của mỗi người dưới 31%, nhưng tổng tỷ lệ thương tật của tất cả những người này từ 41% đến 100%;

d) Gây tổn hại cho sức khỏe của một người với tỷ lệ thương tật từ 21% đến 30% và còn gây thiệt hại về tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới bảy mươi triệu đồng;

đ) Gây tổn hại cho sức khỏe của từ hai người trở lên với tỷ lệ thương tật của mỗi người dưới 21%, nhưng tổng tỷ lệ thương tật của tất cả những người này từ 30% đến 40% và còn gây thiệt hại về tài sản với giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới bảy mươi triệu đồng;

e) Gây thiệt hại về tài sản có giá trị từ bảy mươi triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng”.

Như vậy, trường hợp người có hành vi đổ cát, đá lấn chiếm lòng đường gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khỏe, tài sản của người khác hoặc gây hậu quả nghiêm trọng thuộc một trong các trường hợp quy định nêu trên thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Thạc sỹ, luật sư Quản Văn Minh (Công ty Luật số 5 Quốc gia)