xe không chính chủ

Cơ hội cho người sở hữu xe không chính chủ

Theo Thông tư số 58 của Bộ Công an, từ ngày 1-8-2020, người đang sử dụng xe không có giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe muốn sang tên chính chủ thì cơ quan quản lý hồ sơ xe cấp giấy hẹn có giá trị được sử dụng xe trong thời gian 30 ngày; gửi thông báo cho người đứng tên trong đăng ký xe, niêm yết công khai trên trang thông tin điện tử của Cục CSGT và tại trụ sở cơ quan; tra cứu tàng thư xe mất cắp và dữ liệu đăng ký xe ngay sau khi tiếp nhận hồ sơ sang tên.

Xe "chính chủ": Đừng để mất bò mới lo làm chuồng

Thông tin về việc Lực lượng Cảnh sát Giao thông (CSGT) sẽ tiến hành xử phạt "xe không chính chủ" đối với xe môtô và xe gắn máy, kể từ ngày 1-1-2017, khiến nhiều người dân hoang mang. Rất nhiều người thắc mắc khi nào thì bị phạt, mức phạt bao nhiêu, các thủ tục sang tên đổi chủ như thế nào?

Cần hiểu đúng về quy định xử phạt xe không chính chủ

Bắt đầu từ 1-1-2017, Cảnh sát giao thông (CSGT) sẽ xử phạt hành vi không làm thủ tục đăng ký sang tên đối với xe môtô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe môtô căn cứ theo Điểm b, Khoản 1, Điều 30 và  Khoản 3, Điều 80 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Tuy nhiên, đã xuất hiện một số ý kiến hiểu chưa rõ về quy định xử phạt này