hợp đồng lao động

Người quản lý doanh nghiệp có phải tham gia đóng bảo hiểm không?1

Luật đã quy định cụ thể về việc doanh nghiệp sử dụng người lao động là đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BHYT), bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) phải đăng ký tham gia các loại bảo hiểm cho người lao động khi ký kết hợp đồng lao động. Vậy nhưng, người quản lý doanh nghiệp có phải tham gia đóng bảo hiểm không?

Dịch COVID-19 ảnh hưởng đến 10 nghìn lao động ở Hải Phòng

Đây là thông tin được Liên đoàn Lao động TP Hải Phòng vừa đưa ra tại hội nghị triển khai phòng, chống dịch COVID-19 trong tình hình mới.

Giúp việc gia đình cũng phải ký kết hợp đồng lao động

Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội đang dự thảo Nghị định quy định về lao động là người giúp việc gia đình theo Khoản 2 Điều 161 của Bộ luật Lao động, trong đó đề xuất người lao động và người sử dụng lao động phải giao kết và thực hiện hợp đồng lao động theo quy định, trong đó, hình thức hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản.

Từ ngày 1-1-2020, lương tối thiểu tăng từ 150.000 - 240.000 đồng

Thủ tướng Chính phủ vừa ban hành nghị định quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động. Theo đó, từ ngày 1-1-2020, người lao động làm việc ở các doanh nghiệp theo chế độ hợp đồng lao động sẽ được tăng lương tối thiểu từ 150.000-240.000 đồng.

Quảng Ninh tạm dừng ký hợp đồng lao động tại các đơn vị sự nghiệp công lập

Theo đó các đơn vị chưa tự đảm bảo chi thường xuyên sẽ phải tạm dừng ký hợp đồng lao động để phục vụ công tác rà soát biên chế, tổng hợp danh sách, số lượng người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động…

Mức lương căn cứ để tính trợ cấp thôi việc

Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

Đối tượng tham gia và mức đóng bảo hiểm thất nghiệp

Hỏi: Xin hỏi quý báo, theo Luật Việc làm mới có hiệu lực, những đối tượng nào phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp? Trường hợp của tôi mới được tuyển dụng vào làm việc tại công ty cổ phần truyền thông theo hợp đồng lao động có thời hạn 1 năm. Xin hỏi, mức đóng bảo hiểm thất nghiệp như thế nào? (Nguyễn Thị Thảo, Hoàn Kiếm, Hà Nội)

Quy định của pháp luật lao động về người giúp việc gia đình

Hỏi: Tôi mới sinh con nhỏ nên có nhu cầu tìm người giúp việc gia đình. Xin hỏi quý báo, khi thuê người giúp việc gia đình, tôi có phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản không? Nghĩa vụ của người thuê và của người giúp việc gia đình được pháp luật quy định như thế nào? (Hoài An – TP Hà Nội)
« Trước1 2