giải đáp pháp luật

Đơn vị được kiểm toán có quyền yêu cầu Kiểm toán Nhà nước bồi thường

Hỏi: Cơ quan tôi thuộc doanh nghiệp nhà nước nắm giữ trên 50% vốn điều lệ, thường xuyên có các hoạt động kiểm toán. Xin Báo CAND cho tôi biết, đơn vị được kiểm toán như cơ quan tôi có những quyền gì khi Đoàn Kiểm toán tiến hành làm việc? (Phan Trọng Nghĩa, Hà Nội)

Quy định xử phạt hành chính về đăng ký và quản lý cư trú

Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định việc xử phạt hành chính đối với những hành vi vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú.
>>Việc đi lại, vắng mặt của người được giáo dục tại nơi cư trú

Hành vi mượn xe của người khác mang đi cầm cố

Hỏi: Hiện nay, xuất hiện nhiều trường hợp cá nhân mượn xe máy của người khác mang đi cầm cố lấy tiền tiêu xài. Xin hỏi quý báo, hành vi của các cá nhân đó có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội danh gì hay không? (Nguyễn Lê Minh, huyện Triệu Sơn, tỉnh Thanh Hoá)

Vi phạm quy định về quản lý vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ

Hỏi: Qua phương tiện thông tin đại chúng, tôi thấy có nhiều vụ việc do vi phạm quy định về quản lý và thiếu trách nhiệm trong việc giữ vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ nên đã xảy ra các vụ tai nạn đáng tiếc. Xin hỏi Quý báo, Tội vi phạm quy định về quản lý vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ và Tội thiếu trách nhiệm trong việc giữ vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ gây hậu quả nghiêm trọng được pháp luật quy định như thế nào? (Nguyễn Lê Minh, Thanh Xuân - Hà Nội)

Thẩm quyền xem xét ra quyết định công nhận cán bộ tiền khởi nghĩa

Ông Trương Quang Tiến, ở xã Mỹ Thủy, huyện Lệ Thủy, tỉnh Quảng Bình, có thư hỏi về thẩm quyền và thủ tục xét công nhận cán bộ tiền khởi nghĩa đối với trường hợp của bố ông là ông Trương Văn Du đã từ trần năm 1966.

Người mắc bệnh tâm thần trộm cắp có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Hỏi: Xin hỏi Quý báo, người mắc bệnh tâm thần khi có hành vi trộm cắp tài sản (giá trị đến 5 triệu đồng) thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự và bị phạt tù hay không? (Trần Tuấn Anh, Nam Định)

Tàng trữ, vận chuyển trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy

Hỏi: Qua một số phương tiện thông tin đại chúng, tôi thấy có nhiều vụ án liên quan đến tàng trữ, vận chuyển trái phép chất ma túy. Xin hỏi Quý báo, tàng trữ, vận chuyển trái phép chất ma túy với số lượng như thế nào thì không bị truy cứu trách nhiệm hình sự và bị xử phạt hành chính? (Lê Thùy Vân, phường Hưng Dũng, TP Vinh, tỉnh Nghệ An)

Quy định về thủ tục, thời gian cấp sổ tạm trú1

Liên quan đến một số câu hỏi của bạn đọc về thủ tục, thời gian cấp sổ tạm trú, Thông tư số 35/2014/TT-BCA ngày 9/9/2014 Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Cư trú và Nghị định số 31/2014/NĐ-CP ngày 18 tháng 4 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Cư trú quy định cụ thể như sau:

Mức phạt khi chạy xe quá tốc độ quy định1

Hỏi: Theo quy định pháp luật, người đi xe sẽ bị phạt như thế nào nếu điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định? (Phạm Văn Tùng, huyện Đại Từ, tỉnh Thái Nguyên)

Xử lý vi phạm quy định về phòng cháy chữa cháy đối với công trình cao tầng1

Hỏi: Hiện nay, nhiều tòa nhà chung cư cao tầng vi phạm quy định pháp luật về phòng cháy chữa cháy. Xin toà soạn cho biết, theo quy định vi phạm trên sẽ bị xử lý ra sao? (Ngô Thanh Bình, Linh Đàm, quận Hoàng Mai, Hà Nội)

Quyền và nghĩa vụ của công dân về căn cước công dân

Điều 5, Luật Căn cước công dân có hiệu lực từ ngày 1/1/2016 quy định Quyền và nghĩa vụ của công dân về căn cước công dân, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và Cơ sở dữ liệu căn cước công dân như sau:

Đánh bài ăn tiền ở mức bao nhiêu thì bị xử lý hình sự?

Hỏi: Đánh bài ăn tiền có giá trị từ bao nhiêu thì bị xử lý hình sự? Mức độ xử lý cụ thể như thế nào? (Phạm Văn Hải, quận Hà Đông, Hà Nội).

Nghĩa vụ cấp dưỡng của cha mẹ đối với con khi ly hôn

Hỏi: Cháu ngoại tôi chưa thành niên và hiện đang sống với tôi, bố mẹ cháu đã ly hôn, cả hai đã kết hôn với người khác. Nhiều tháng nay, bố mẹ cháu không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng đối với cháu. Xin hỏi quý báo, nghĩa vụ cấp dưỡng của bố mẹ đối với con và người có quyền yêu cầu thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng được pháp luật quy định như thế nào? (Lê Thị Ngọ, TP Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh)

Bản chính giấy tờ, văn bản không được dùng làm cơ sở để chứng thực bản sao

Hỏi: Bố mẹ tôi có nhu cầu thực hiện thủ tục chứng thực bản sao từ bản chính một số văn bản tùy thân. Tuy nhiên, khi ra UBND phường thực hiện thủ tục, bộ phận một cửa trả lời với bố mẹ tôi là do bản chính cũ, nát không xác định được nội dung nên không đủ cơ sở để chứng thực bản sao từ bản chính. Xin hỏi quý báo, những trường hợp nào bản chính giấy tờ, văn bản không được dùng làm cơ sở để chứng thực bản sao? (Nguyễn Thị Huyền, tỉnh Hà Nam).

Thủ tục, hồ sơ nhận nuôi con nuôi

Hỏi: Tôi thấy nhiều trường hợp trẻ em bị cha mẹ bỏ rơi không nuôi dưỡng rất đáng thương. Tôi muốn nhận trẻ em làm con nuôi nhưng hiện nay tôi đang độc thân. Xin hỏi, người độc thân có được nhận nuôi con nuôi không? Nếu có thì hồ sơ gồm những gì và nộp tại đâu? (Nguyễn Thùy Chi, Đống Đa – Hà Nội)

Thời hiệu khởi kiện đòi lại tiền cho vay?

Hỏi: Năm 2008, tôi đã cho một người bạn vay tiền để mua nhà, với thời hạn vay là 3 năm. Khi cho vay có lập hợp đồng và đã được công chứng. Tuy nhiên, hết thời hạn vay đã lâu nhưng người này chưa trả cho tôi toàn bộ số tiền gốc và lãi phát sinh. Xin hỏi quý báo, tôi có thể khởi kiện tại Tòa án có thẩm quyền để đòi lại toàn bộ số tiền gốc và tiền lãi phát sinh từ hợp đồng vay tiền nói trên không? (Vũ Thị Hằng, huyện Phú Xuyên, Hà Nội)

Chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân

Hỏi: Tôi đã kết hôn được 5 năm, vợ chồng tôi đã có một số tài sản chung nhất định. Tôi dự định sẽ đầu tư vốn chơi chứng khoán nhưng vợ tôi không đồng ý, tuy vậy tôi vẫn muốn thực hiện. Xin hỏi, vợ chồng tôi có thể thỏa thuận chia tài sản chung khi chúng tôi vẫn đang trong quan hệ hôn nhân không? (Hoàng Văn Tuấn, quận Tây Hồ, Hà Nội)